Bàn phím của blackberry 10 và 1 vài vấn đề

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi zerofisx, 8/11/13.

Chia sẻ trang này

1. zerofisx New Member
    BB Model:
    Bold 9700

Số bài viết:
    9
    Xin chào mọi người :) , em định cuối năm cố gắng làm 1 em Q10 mà lăn tăn không biết bàn phím tiếng Việt trên BB10 có dạng Gõ nhiều lần như trên BBOS không. Cái gõ nhiều lần này làm em rất ngứa mắt và ức chế mỗi khi chuyển bộ gõ. :mad:

Vấn đề thứ 2 là gõ Tiếng Việt trên BB10 có bỏ dấu thoải mái như trên PC hay trên iOS không? Đang dùng BBOS, vấn đề bỏ dấu thấy khá khó chịu khi cứ phải quen với việc như type từ "hương" thì phải type lần lượt "h" "u" "w" o" "w" "n" "g" chứ không type "h" "u" "o" "n" "g" "w" được.

Vấn đề thứ 3, BB10 có vừa gọi điện vừa nghe nhạc được không? iOS vừa gọi vừa nghe nhạc được nên thích lắm. :x Nếu BB10 không có tính năng này, bác nào giúp em gửi ý kiến đến dev để họ thêm tính năng này vào bản cập nhật sau được không ạ? Em nghĩ cái này nhiều người thích. =P~

Vấn đề thứ 4 là ứng dụng của Q10 có đủ dùng không nếu em chủ yếu là lướt web, đọc báo, ebook, mạng xã hội, chơi vài game phổ biến nhẹ nhàng như Plants vs zombies... Các app convert từ Android sang thì khi dùng có vừa với màn hình không hay bị thiếu? Dùng lâu liệu có phát sinh lỗi?

Cảm ơn các bác, anh chị em nhiều! :D

NOTE: em sửa phần type từ "chán" lại bằng từ "hương".

Tags:
  2. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bộ gõ Tiếng Việt từ BBOS 6 đã là bộ gõ Telex thực sự rồi mà bạn.

3. MrStar1102

MrStar1102 Active Member

BB Model:
    8320 9900 9780 Q10
    Chán em vẫn gõ là c h a n s được mà nhể, nói chung có khác gì máy tính đâu ;;)

4. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

Mình chả có vấn đề gì với những cái bạn nói cả. App từ android sang dùng còn nhanh hơn chính app đó chạy trên nexus 4 =))

5. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Khoái nhất cái khoản vừa gọi điện vừa nghe nhạc của bạn. Đang nghe điện người nhà báo vợ sắp đẻ còn nhạc nhẽo gì nữa. Mà mỗi lần bạn nghe điện có hết 30' không mà sợ ảnh hưởng tới việc thưởng thức âm nhạc?

6. trọng quang

trọng quang Member

BB Model:
    8700
    Mình sài os7 là có bộ gõ vni và tlex rồi đấy bạn. Chắc bạn dùng os5 rồi. Chèn dấu tùy ý nhá bạn. Chán. D

7. zerofisx

zerofisx New Member

BB Model:
    Bold 9700
    Tất nhiên rồi. Nhưng không viết kiểu h-u-o-n-g-w để thành chữ hương được. :| 9700 OS 6.
    Em đang dùng Bold 9700 OS ạ. :-/
    Cái này hay mà bác. Có những hôm em nghe gọi liền lúc gần 2 tiếng liền. Nói chuyện tào lao với con bạn chứ có phải bận bịu tới mức không có thời gian tán tỉnh với bạn bè mà cứ gọi là phải là công việc đâu. 8-|
    Em dùng 9700 OS 6 bác ạ. OS 5 thì làm gì có bộ gõ tiếng Việt. Từ OS 6 trở lên là có. :|
    ...........................................................
    Nản các bác. Hỏi một đằng cứ trả lời một nẻo. :-<

8. MrStar1102

MrStar1102 Active Member

BB Model:
    8320 9900 9780 Q10
    Em dùng 9780... Vẫn gõ c h a n s là chán mà =.=.. Còn vần ương để autotext thôi =)).. Tự bản thân fải khắc phục thiếu sót chứ biết sao :P

zerofisx thích bài này.
  9. zerofisx

zerofisx New Member

BB Model:
    Bold 9700
    Á, thôi chết. Xin lỗi các bác. Gõ được. :)) Nhưng em chỉ muốn lấy ví dụ để nói về việc không bỏ dấu tự do được thôi ạ. Xin phép các bác cho em sửa lại bài. Còn về phần tự khắc phục thì quan điểm của em là "nó" phải phục vụ mình chứ chẳng việc quái gì mình phải phục vụ "nó". ;;)

10. trọng quang

trọng quang Member

BB Model:
    8700
    Thì bạn hỏi 3 vấn đề mình biết đên đâu trả lời đến đấy thôi. Bb10 đã dùng đâu mà biết trả lời bạn

11. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    zerofisx Trả lời 1 số vấn đề của bạn như sau:
    - Về bộ gõ thì bbos chỉ cho gõ như vậy thôi, nếu muốn đổi thì dùng autotext, và chắc là nó sẽ không thay đổi nữa vì bbos không còn được tập trung phát triển. Còn trên BB10 thì cũng vậy (kế thừa thôi) nhưng có 1 điểm đặc biệt là nếu để chế độ đoán chữ thì mỗi lần bạn gõ từ gần giống từ hương thì nó sẽ hiện lên mà vuôt (với z10 trải nghiệm này thích hơn). Mình nghĩ cách gõ đó chỉ dài hơn cách bạn mong muốn 1 ký tự nên không phải vấn đề. Việc chuyển đổi bộ gõ cũng dễ dàng với 1 thao tác nhấn giữ phím bên trái cạnh phím space. Và hình như nó hỗ trợ mặc định là telex, không có VNI.
    - Về app android: hiện tại với phiên bản os 10.2 các app đã chạy rất tốt và mượt mà, theo như mình dùng thì đến hơn 90% các app là OK. Mượt như native luôn. Đến khi bạn quyết định mua BB10 thì chắc chắn nó còn hoàn thiện nữa. Với nhu cầu của bạn thì nó đã đáp ứng được cách đây 2 tháng rồi :))
    - Về nghe nhạc trong lúc gọi điện thì hiện tại chưa có :D Mà nghe thế làm gì trong khi người nc với mình k nghe được >>> nói chuyện mất tập trung ra :))
    Chúc bạn sớm nâng cấp BB10.

zerofisx thích bài này.
  12. zerofisx

zerofisx New Member

BB Model:
    Bold 9700
    Cảm ơn bác. :) Về cái vừa nghe nhạc vừa gọi điện này thì như trên iOS nó sẽ cho tiếng nhạc nhỏ lại khá nhiều, tiếng người bên kia nói thì tăng lên, nếu bác cho max vol thì chắc điếc tai. :))

13. thang_koi

thang_koi Active Member

BB Model:
    9700
    Mình thấy cái vừa nghe nhạc vừa gọi điện là ko cần thiết, lúc gọi điện thì nên tập trung vào cuộc gọi hơn là những giai điệu trong bài hát

Còn về bộ gõ thì trên OS6 trở lên là bộ gõ Telex chuẩn, còn việc bạn biến tấu thế nào là do bạn mà thôi.

14. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    Ý mình là ngừơi bên kia không nghe được nhạc với mình ấy. 1m mình nghe thì sẽ có lúc không tập trung

15. zerofisx

zerofisx New Member

BB Model:
    Bold 9700
    Như em nói bên trên rồi bác. Mình dùng thì nó phải phục vụ mình. Mình phục vụ nó thì còn gọi gì là smartphone nữa.
    Về chức năng vừa nghe nhạc vừa gọi điện thì tùy từng người. Có người thấy hay, có người thấy quá thừa. Nhưng em nghĩ chẳng phải tự nhiên Steve Jobs đưa chức năng đó vào đâu ạ.

16. zerofisx

zerofisx New Member

BB Model:
    Bold 9700
    Nhạc mà qua cái đường truyền sóng di động thì tệ lắm. Nghê giống tầm 16kbps, căng lắm thì ngang ngửa 32kbps. X_X

17. thang_koi

thang_koi Active Member

BB Model:
    9700

Đúng là máy móc sinh ra là phục vụ con người, nhưng con người tạo ra máy móc bạn à. muốn nó phục vụ trước hết bạn phải tạo ra nó đã. BB vào việt nam chưa lâu, bộ gõ tiếng việt chuẩn từ BB cũng mới có cách đây 1,2 năm. và BB cũng ko cho phép tuỳ biến bộ gõ đó nên về vấn đề bạn nói là khó thực hiện. Người ta chỉ làm theo 1 chuẩn quốc tế, còn khi bạn sử dụng, bạn tuỳ biến như nào là do bạn.

BB sinh ra là phục vụ công việc, vì thế các khoản giải trí cũng chỉ là đủ thôi, một cuộc gọi là rất quan trọng, vì thế chắc chắn BB chẳng cho 1 chức năng làm nhiễu 1 cuộc gọi vào máy làm gì.

ResearchInMotion thích bài này.
  18. hoabinh

hoabinh Member

BB Model:
    Priv
    BB10 đoán chữ thì rất thông minh.

Đang tải...