Bàn phím ảo theo ngữ cảnh trên BlackBerry Passport sẽ như thế này?

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi khaisilk1910, 26/6/14.

Chia sẻ trang này

1. ludarao

ludarao Active Member

BB Model:
    Bold 9700 - Z10
    BB đưa ra các concerp, các bài giới thiệu là để khách hàng bình luận, tranh cãi, đưa ra các ý kiến phản hồi ngược lại cho BlackBerry để cải thiện tốt hơn sản phẩm cho người dùng!
    Hơn nữa ai cũng có quyền được đoán, được nêu ra ý kiến cá nhân cho 1 sản phẩm mà tương lai có thể là sản phẩm mình sử dụng! (và điều này cũng chính là feedback BlackBerry lưu ý lại)

raica7979 thích bài này.
  2. ninhminhhai1202

ninhminhhai1202 Active Member

BB Model:
    z10stl01+ Tour 9630
    Like bác. Có thể các bác ở trên mới dùng bb từ khi z10 giảm giá hoặc một số người đã quên, cái bàn phím này thật ra rất giống vs bàn phím bbOS. Hẳn các bác dùng bb lâu năm sẽ nhớ, khi soạn thảo văn ban....ấn nút sym trên keyboard nó sẽ hiện ra một cái bảng các phím ký tự trên screen, và ta dễ dàng chọn đc ký tự mình muốn bằng cách ấn vào phím tương ứng trên keyboard. Theo chủ quan của e thì mẫu bàn phím mới này thật ra là 1 sự hoài cổ nhưng theo chiều hướng hiện đại và thông minh hơn

vnbbbaoanh_tb_1991 thích bài này
  3. ludarao

ludarao Active Member

BB Model:
    Bold 9700 - Z10
    Tiếc thay là phím sym không đặt ở góc dưới. Có lẽ sẽ khó để quen! :|

4. ninhminhhai1202

BB Model:
    z10stl01+ Tour 9630
    Trải nghiệm mới mà bác.

5. raica7979

raica7979 Active Member

BB Model:
    Q10 9000 Playbook
    Chả hiểu gì, vậy cuối cùng cái bàn phím cảm ứng chỉ để di chuyển trỏ lên xuống?! không chém đc như dòng touch. mà di chuyển trỏ thì nhấn space mẹ cho rồi. dám cá con này trong giao diện call màn hình toàn bàn phím ảo (ngữ cảnh mà :D) che cả phím call ảo như q10
    Tính mình là thế đồ dùng mà rắc rối thì thật vớ vẫn

6. zeldras

zeldras Member

BB Model:
    Z10
    ko hề bất tiện tí nào, thậm chí là đại tiện, trên BBOS hồi xưa cùng gõ các ký tự đặc biệt ko in trên bàn phím bằng cách hiển thị layout tương ứng trên màn hình, có ai gặp tí khó khăn nào đâu

7. baoanh_tb_1991

baoanh_tb_1991 Active Member

Khó bác ạ! Vì nó còn có cả cảm biến ở các cạnh mà! mình thì không có BB10 dùng, nhưng theo mình hiểu thì muốn ra được màn hình home thì bạn phải trải qua 2 thao tác:
    - đầu tiên là cảm biến nằm ở cạnh dưới phải nhận được tín hiệu(tay người phải chạy qua nó)
    - sau đó ngón tay phải chạy trên màn hình một đoạn(cái này ta có thể quy định) vì màn hình cảm ứng được chia thành các tọa độ mà.
    Kết hợp hai thao tác này mới là thao tác thu nhỏ ứng dụng!
    Cứ yên tâm mà gom lúa đi bác! Nó sẽ không làm mình thất vọng đâu! (còn em sinh viên không biết bao giờ mới có cơ hội được sở hữu đây) :(

8. nomore.retry

nomore.retry Active Member

BB Model:
    Nothing
    Thích bấm Sym hơn là swipe. 2 động tác này bạn chọn đi?

9. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Vuốt 1 cái trên bàn phím nhanh hơn là tìm nút Sym để bấm :D

Vampire_9x thích bài này.
  10. autipi

autipi New Member

BB Model:
    9000 + 8700
    độc đáo :3

11. ngongao000

ngongao000 Well-Known Member

BB Model:
    9900 - Z30 - PB
    Xin lỗi bác, fan cứng BB không ai bấm Sym rồi mò mẫm thế đâu bác ạ. Bấm tổ hợp Alt + phím ký tự tương ứng.
    Cứ nghĩ đến việc mỗi lần bấm phím ký tự mà ngón tay cái phải mò lên tận màn hình cảm ứng là thấy ko thích rồi. Tuy nhiên, sau khi nhìn lại bức ảnh bên dưới với đường kẻ đỏ là diện tích dòng phím ký tự đầu tiên thì "có thể" người dùng không phải thay đổi tư thế cầm máy! Hi vọng là như vậy
    BlackBerry-Classic-Passport.

Sửa lần cuối: 26/6/14
    ninhminhhai1202 thích bài này.
  12. ngongao000

BB Model:
    9900 - Z30 - PB
    Bác có nhầm ko nhỉ. Phím Alt để làm gì bác? Từ khi dùng BB đến giờ chưa bao h tôi dùng phím Sym để gõ ký tự cả :)

ninhminhhai1202 thích bài này.
  13. ninhminhhai1202

BB Model:
    z10stl01+ Tour 9630
    Thưa bác. Bác ấn alt chỉ đc 1 vài kí tự thôi. Bác cho e hỏi bác ấn alt+ cái gì ra đc dấu {,[,],<,>,¥,€,£,¤,«,»...... ấn alt+ phím tương ứng chỉ ra đc kí tự in phía trên bên phải của phím đấy thôi bác nhé. E cũng mới dùng bb đc 5 năm nay thôi, nên cũng k rành lắm, nên là e chỉ biết ấn sym+p để ra %, sym+q ra [,...thôi bác ạ.

ngongao000 thích bài này.
  14. anhprs

anhprs Member

BB Model:
    Q10
    Theo mình nhiều khả năng là hiện các ký tự trên màn hình và có hai cách nhập liệu:
    1. Nhấn trực tiếp ký tự đó trên màn hình.
    2. Nhấn ký tự đó tương ứng với phím trên bàn phím vật lý (giống kiểu dùng phím chức năng sym trên bàn phím Qwerty đầy đủ ấy).
    Có điều làm thế mất diện tích màn hình khi nhập liệu, có lẽ tốt hơn hết là làm bàn phím vật lý đầy đủ và có cảm ứng.
    Có lẽ khi nó ra mắt, có giới thiệu đầy đủ thì hãy đưa tin cho chính xác chứ đưa tin kiểu này giống như kiểu thầy bói xem voi ấy, không hay ho gì mà lại mất tính hấp dẫn bất ngờ của thiết bị.

15. ngongao000

BB Model:
    9900 - Z30 - PB
    Bác ơi những cái phím thông dụng nhất đã nằm trên bàn phím của nó rồi. Soạn thảo; chat chit mấy khi dùng đến {,[,],<,>,¥,€,£,¤,«,»? Ở trên bác chỉ dẫn chứng mỗi việc dùng phím Sym nên làm mình hiểu nhầm. Còn những ký tự đặc biệt như vậy chắc chắn phải dùng Sym rồi :)

16. ninhminhhai1202

BB Model:
    z10stl01+ Tour 9630
    K phải k dùng đâu bác nhé. Dùng rất nhiều là khác. Mà cái thể hiện trên chiếc passport chính là như vậy ạ. Nói chung gì thì nó cũng sẽ mang lại cho người dùng trải nghiệm mới. :)

17. ludarao

ludarao Active Member

BB Model:
    Bold 9700 - Z10
    :D đấy là người đã chơi bb! Phần đa chơi BlackBerry lâu rồi thì bạn nắm khá rõ vị trí các kí tự xuất hiện! Còn người mới sử dụng chắc sẽ khó khăn trong việc mò mẫm ngay từ cái mới thế này!
    Hơn nữa các layout trong bbos là những kí tự ít được dùng đến hơn so với các kí tự in sẵn trên phím! Trong khi ở passport là các kí tự dùng thường xuyên. Người dùng mới chắc chắn sẽ không quen ngay!
    - vậy nên theo mình thì trên phím của PP vẫn cần in các kí tự thường dùng. Khi bấm chỉ cần vuốt xuống và nhìn mặt kí tự trên phím bấm cho tiện. Còn layout xuất hiện ra trên màn hình thì là các kí tự ít dùng hơn giống bbos! Là ok rồi! :)

Sửa lần cuối: 26/6/14
  18. zeldras

zeldras Member

BB Model:
    Z10
    ngày đầu tiên sờ vào BB cách đây 7 năm mình đã thấy hoàn toàn dễ sử dụng ngay lập tức rồi. từ xưa đến nay chưa từng có ai phàn nàn việc nhập ký tự đặc biệt trên bbOS nên đó ko phải là vấn đề

Sent from my Z10 using Tapatalk

19. mrsnake

mrsnake Active Member

BB Model:
    8700 8900
    Thật ra thì nó cũng tương thế này thôi mà. Thay sym bằng swip. Cảm ứng trên bàn phím sẽ đẻ ra nhiều ứng dụng hay ho

Gửi từ Q10 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

20. lhhaidang

lhhaidang Member

Theo mình thì là nó hiển thị một bàn phím ảo, mỗi phím trên bàn phím ảo tương ứng với một phím trên bàn phím cứng. Thế là khi bấm là nhìn bàn phím ảo để bấm… Chắc là vậy….

Đang tải...