Backup dữ liệu cho chiếc Blackberry của bạn!

Thảo luận trong 'Tổng quan về BlackBerry' bắt đầu bởi Never_Say_No, 3/9/11.

Chia sẻ trang này

1. Never_Say_No bbvietnam.com
    BB Model:
    Z10 - X10

Số bài viết:
    1.213

Chủ đề này có lẽ không còn là mới mẻ gì, thậm chí có rất nhiều người đã làm công việc trên, nhưng việc backup dữ liệu thật sự rất quan trọng đối với chúng ta, vì có quá nhiều dữ liệu trên chiếc điện thoại của bạn: danh bạ, sms, e-mail, nhật ký cuộc gọi, mật khẩu,v.v..Nếu chiếc điện thoại của bạn có vấn đề, mà bạn lại ko backup dữ liệu từ trước, sẽ ko có cách nào để cứu vãn được. Mình xin post bài này để chia sẻ với những anh em đã, đang và sẽ dùng BB nhưng chưa bao giờ sử dụng việc backup dữ liệu này. Có 2 cách đơn giản để bạn dễ dàng backup dữ liệu trên chiếc BB của bạn.

Cách 1: Backup với BlackBerry Desktop Manager(BDM):

Với tất cả những ai dùng BB thì không thể bỏ qua phần mềm này được. Nó giúp ta thực hiện được tất cả các công việc khác nhau trên chiếc BB như: nâng cấp OS, đồng bộ hóa dữ liệu, v.v...BDM là cách duy nhất để bạn có được một bản sao lưu đầy đủ dữ liệu bao gồm tất cả các thông tin cá nhân cũng như tất cả các cài đặt trên chiếc BB của bạn.

B1: Kết nối BB với PC.
    B2: Chạy BDM
    B3: Chọn biểu tượng Backup phía trên bên phải BDM (hoặc chọn Device ---> Back Up Data).
    B4: Từ cửa sổ backup, chọn những dữ liệu bạn cần backup(hay tất cả các dữ liệu), sau đó tiến hành backup

Bây giờ bạn chỉ việc ngồi chờ và sau đó bạn đã có 1 bản backup đầy đủ tất cả những dữ liệu quan trọng

Cách 2: Backup với Blackberry Protect.
    [​IMG][​IMG]
    Blackberry Protect là một tiện ích cực kỳ hữu ích mà RIM đã phát hành, nó cho phép bạn backup dữ liệu ngay trên chính chiếc BB của bạn. Blackberry Protect là 1 giải pháp bakup dữ liệu toàn diện. Nó ko giống như BDM, nó không backup tất cả dữ liệu cá nhân nào của bạn (điển hình là e-mail) hay bất kỳ một cài đặt nào trên BB. Mà nó sẽ backup những dữ liệu của bạn hàng ngày, hàng tuần, hay hàng tháng mà bạn ko phải bận tâm đến việc này.

B1: Cài đặt Blackberry Protect từ App World (trong trường hợp máy bạn chưa cài).
    B2: Thực hiện các hướng dẫn để tiến hành cài đặt blackberry protect bằng Blackberry ID.
    B3: Chọn các thiết lập về backup dữ liệu mà bạn muốn.
    B4: Sau khi hoàn tất, Blackberry Protect sẽ tự động backup.

Ngoài ra Blacberry Protect còn có những tính năng hữu ích khác mà bạn ko thể bỏ qua. Nếu như chiếc BB của bạn bị đánh cắp hay bị mất, bạn có thể vào website của blackberry để có thể xác định được vị trí chiếc BB của bạn từ xa, xóa sạch tất cả những dữ liệu của bạn, kể cả những dữ liệu nhạy cảm. Để hiểu thêm về Blackberry Protect, các bạn có tham khảo tại đây:
    http://blogs.blackberry.com/2010/07/int ... y-protect/

Như mình đã nói ở trên, việc backup dữ liệu cho chiếc BB của bạn là rất quan trọng và cần thiết. Vì bạn không thể biết trước được điều gì sẽ xảy ra với chiếc BB của mình. Bạn đừng quên điều này nhé, Đây chỉ là 2 trong số rất nhiều cách để giúp bạn có thể backup dữ liệu của mình, Bạn cũng có thể sử dụng phần mềm của bên thứ 3 để thực hiện nó.

nguồn tham khảo: http://crackberry.com

Tags:
  2. Admin

Admin Administrator

Thanks, bài viết rất cần thiết không chỉ cho những người mới dùng BlackBerry, mà cả những người đã và đang dùng. Không phải ai cũng đã biết BlackBerry Protect nó làm được những gì :)

P/S: đã fixed lỗi post ảnh và link lên rồi đó bác.

3. sassyboy2412

sassyboy2412 New Member

BB Model:
    Bold 9000
    Đang down về dùng thử, chà RIM chăm chút cho một số software quá. Không như thằng Apple cái gì cũng qua Itunes

4. sassyboy2412

sassyboy2412 New Member

BB Model:
    Bold 9000
    Hôm qua mình thử rồi, nhưng khi đăng nhập, nó báo Blackberry ID service is temporarily unavailable. Hok hiểu sao nữa? Trog khi đó mình vẫn down và install app từ Blackberry App World bình thường

5. phoenix_hd

phoenix_hd New Member

BB Model:
    7290
    Cảm ơn bạn! Mình mới chuyển qua dùng Blackberry. Đang học hỏi dần dần!

6. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

Còn phần backup 3rd app nữa OP post luôn đi cho nó đủ bộ :$ với cả khi post về cái đó thì bạn vui lòng trả lời luôn hộ mình câu hỏi "làm sao để backup 3rd app qua BBSak khi restore không bị tất cả các file vào 1 app là BBSak backup?" nhé :$

Thx bạn :x

7. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Câu trả lời đơn giản là dùng vnbbUtils để Backup và Restore :))

8. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

hồi trước em cũng dùng vnbb đó, nhưng xong vọc BBSAK một lần xong lười làm lại :-< giờ nó cứ không hiện lên ở trong applications. Chán thật :-< thôi đành chờ lần cài lại sau vậy xD

9. anhht197

anhht197 Member

BB Model:
    9000
    Hình như BB phải dùng BIS mới có thể xài được Blackberry Protect, k biết có đúng k nhỉ?

10. hpkhuong

hpkhuong Active Member

BB Model:
    7290-8900-9700-Z10.3
    Chính xác là như vậy đó bro... :)) :)) :)) :))

11. bitis06

bitis06 Well-Known Member

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Oai, bảo sao e test thì nó cứ Initilizing mãi. |-)

12. drtiendiep

drtiendiep Well-Known Member

BB Model:
    9900R
    Mình đang dùng Bold 9000 BBChat Viettel, cũng bị lỗi "Blackberry ID service is temporarily unavailable". Không hiểu sao nữa? Ai biết chỉ giúp mình với!

13. Never_Say_No

Never_Say_No bbvietnam.com

BB Model:
    Z10 - X10
    Gói BB Chat đang có khuyến mãi, nên đôi khi hay bị lỗi hệ thống. Mấy hôm trước mình cũng bị. Giờ chuyển sang BB Mail rất ổn định

14. c01ko2

c01ko2 New Member

BB Model:
    9790
    có nick YH là Tài Tài đúng ko nhỉ

15. 2tbbthang

2tbbthang New Member

BB Model:
    bold 9780
    hôm qua mình backup servicebook vẫn còn,mà app bây hết,hihi,còn khi syne hình ảnh qua,thì hình ảnh củ trong máy mất,không biết seo nửa,anh em chỉ mình với,
    còn cách đưa app vào BB bằng BDM mình củng mập mờ,chưa chắc lắm,nhờ máy bác pro chỉ em với
    pin 23b44350
    mail .huynhthang327@gmail.com

16. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    2tbbthang
    Bạn lưu ý: Không quote nguyên bài dài như thế!
    Nội dung bài nói backup database chứ không phải backup apps. Muốn backup apps bạn dùng tools 3rd; vnbbUtils
    Hình ảnh, nhạc trên máy có thẻ hì nên cài đặt chế độ lưu trên thẻ. Máy không hỗ trợ thẻ hì bạn backup phần Content Store hoặc dùng BDM có Media để copy các file qua máy tính để lưu lại.

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

17. Trần Tú Anh

Trần Tú Anh New Member

Các bác cho em hỏi 1 chút ạ, khi em Update thì tại sao Backup chỉ chạy đến phần Messenger rồi dừng lại ( như trong hình ). Bác nào biết giải thích giúp em với, và giải quyết thế nào ?

Các file đính kèm:

18. Never_Say_No

Never_Say_No bbvietnam.com

BB Model:
    Z10 - X10
    Vì SMS của bạn nhiều nên nó backup sẽ lâu. Bạn có thể nhìn thấy số SMS của bạn lên tới 654, và nó đang backup được 76.

19. janghoabm

janghoabm Member

BB Model:
    Bold 9780
    sao backup được các app mà Shortcutme thì nó không backup nhỉ.mỗi lần cài lại nó rườm rà ghê gớm :(

20. Trần Tú Anh

Trần Tú Anh New Member

Nếu như thế thì bao giờ mới xong hả bác, e đợi cả ngày mà nó chẳng thêm được tí nào, vẫn là như thế.

Đang tải...