Áp lực từ thoại và tin nhắn miễn phí buộc nhà mạng tăng cước 3G

Thảo luận trong 'Tin tức công nghệ khác' bắt đầu bởi bbvnNews, 8/7/13.

Chia sẻ trang này

1. thienhaxanh2405

thienhaxanh2405 Member

BB Model:
    Q10
    Theo mình, việc tăng cước là điều tất yếu theo sự phát triển, vì cũng phải tính tới việc lạm phát, trượt giá....

Nhưng mà cách làm và cách nói của nhà mạng thì quá chuối:
    1. Tại sao lại lôi chuyện lỗ, lãi, dưới mức phí... ra để làm lý do tăng cước? Đúng là lý lẽ kiểu các bác Xăng dầu, điện nước. Các bạn là doanh nghiệp kinh doanh, chuyện lỗ lãi thì bạn phải tự cân đối và theo quy luật thị trường, nếu bạn ko theo được thị trường, thì bạn cũng bị đào thải. Thế thôi, bạn tăng giá, bạn làm cho khách hàng thấy hợp lý. Bạn ko cần giải thích vì bạn lỗ, vì bạn bị ảnh hưởng bởi nọ kia. Nếu vì ảnh hưởng nọ kia, chứng tỏ bạn có năng lực cạnh tranh kém, lại đè gánh nặng từ sự yếu kém sang cho khách hàng? Vô lý.
    Nếu bạn bị ảnh hưởng bởi OTT, thì hãy tìm cách giải quyết đi, thậm chí phát triển chính 1 dịch vụ OTT cũng là 1 ý hay. Hoặc bạn bắt tay với các nhà cung cấp OTT....

2. Ngày xưa giá thấp để lôi kéo người dùng, giờ nhiều người dùng, tài nguyên hạn chế, cần nâng giá để nâng cao tài nguyên.
    Lý do quá ư trẻ con.
    Để đến được như ngày hôm nay, các bạn có nhiều cách làm đc: như cách bạn làm, chiến lược truyền thông tốt, ... Bạn nói rằng bạn làm như thế chẳng khác nào bạn lừa dối khách hàng, để chúng tôi sử dụng rồi bạn muốn làm gì thì làm. Bạn nói thế chẳng khác nào bạn đang vẫy gọi các đối thủ rằng: "tôi đang đối xử tệ với khách hàng đây, các bạn vào đây mà lấy khách hàng của tôi này"
    Khổ nỗi, ở VN toàn những bác kinh doanh kiểu độc quyền thế, thế nên khách hàng vẫn phải cắn răng mà dùng, vừa bị chửi, vừa nhục vừa dùng.
    Khổ thân người dùng Việt Nam.

Nói đi cũng phải nói lại, người dùng Việt Nam mình chưa thực sự là người dùng khôn ngoan.
    1. Nếu chúng ta bị ép quá, tại sao chúng ta không đồng loại tảy chay, 1 triệu, 2 triệu, bao nhiêu thì đủ áp lực với nhà mạng, để họ phải có một chính sách hợp lý?
    Chúng ta chỉ sử dụng khi có wifi, còn 3G thì vườn không nhà trống đi. Cũng khó khăn vì ko phải lúc nào cũng có wifi, nhưng ngày xưa chúng ta ko có chúng ta vẫn sống bình thường mà.

2. Người tiêu dùng chúng ta cũng ko thể kêu lại: lại tăng, bao nhiêu thứ tăng, chết sinh viên.... Chúng ta bỏ tiền ra để sử dụng dịch vụ, nếu ko có thì chúng ta dùng kiểu khách, hoặc ko dùng dịch vụ đó nữa.
    Chứ sao chúng ta lại kêu than như thời bao cấp, cái gì cũng đc cấp phát, ko có thì kêu vậy. Chúng ta bỏ tiền ra thuê, ko có thì ko dùng thôi chứ?

Chốt lại, mình nghĩ, nhà mạng cần rành mạch: chất lượng dịch vụ, dịch vụ, điều khoản sử dụng. Người dùng thấy hợp lý sẽ dùng, ko thì ko dùng.
    Các nhà mạng cạnh tranh sòng phẳng, nếu đắt mà tốt thì người dùng vẫn cứ dùng thôi. Ko cần ý kiến nhiều.

(1 vài quan điểm, hi vọng các bác ko bảo em ném đá hội nghị ạ :D)

hamlam, Thiện Vũnthkmf thích bài này.
  2. thienvan96

thienvan96 Member

BB Model:
    9700
    Mong đừng tăng Bis :)),mà nếu tăng gía thì dịch vụ phải tăng lên nữa,vậy mới hợp lý

Sent from my BlackBerry 9700

3. drtiendiep

drtiendiep Well-Known Member

BB Model:
    9900R
    Mình cứ la hét còn nó cứ tăng :P

khaisilk1910anhtuan000 thích bài này
  4. anhtuan000

anhtuan000 Active Member

BB Model:
    Z30 STA 100-3
    Chắc chắn rồi thầy ạ, :D

5. tndoubleh

tndoubleh Well-Known Member

BB Model:
    9971x878329k89PB
    ngoặt cái mình nghĩ công nghệ đi lên để mọi thứ rẻ hơn mà tốt chứ nhỉ ?

6. vitxiem02

vitxiem02 Well-Known Member

BB Model:
    87 + 97
    Toàn nguỵ biện, dùng Viber bằng 3G các ông ý lâu lâu vẫn chặn đấy thôi, gửi tin nhắn lâu như quỷ, dùng wifi là gửi phát là nhận được ngay và luôn
    Toàn là lý do thôi, thích tăng thì tăng luôn cho roài, giải thích vớ va vớ vẩn

7. leeanh

leeanh Active Member

Bác này lại vẽ đường cho f1 chạy rồi haha

8. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Thì hi vọng tăng giá rồi các bác ấy sẽ không chặn nữa :D

vitxiem02 thích bài này.
  9. nhoctnvn

nhoctnvn New Member

BB Model:
    8310
    Chết sinh viên và công chức nghèo rồi

10. vitxiem02

vitxiem02 Well-Known Member

BB Model:
    87 + 97
    Chỉ tăng giá thôi bác ơi, chất lượng không tăng đâu
    Em xài Viber trên BB chat với gấu mà nó chặn hoài, trong khi dùng Wifi thì đi ào ào, nản gà thật
    Cứ cái đà này nhà mạng tăng cước BIS thành 100k mất thôi :(

11. bloodheartvn

bloodheartvn Member

BB Model:
    9000
    Muốn móc túi dân thì thiếu gì cách. Cứ làm luôn đi còn bày lý do lý trấu này nọ. Chất lượng thì chán ko thể tả.

12. lekhanhduy89

lekhanhduy89 Active Member

BB Model:
    8700
    Tăng cũng tốt, nhiều người dùng smartphone hơn, giá rẻ thì dùng os4.5 thay vì stupid phone nokia để có thể dùng 2g với dịch vụ cơ bản như bbm. Thêm tiền tẹo nữa là os 5.0 xã hội sẽ tốt hơn về mặt thông tin khi nhiều người dân sử dụng smartphone. Chúng ta có thể nhắn 1000 tin nhắn mà cũng chẳng mất xu nào, thậm chí chat cả ngày, quá tiện để liên lạc. Mình dùng điện thoại nhắn tin cách đây 5 năm, cả làm việc lẫn học hành cũng hết 200k một tháng, vừa nhắn vừa phải theo dõi *101#. Xem còn bao nhiêu tiền. Nhưng giờ nhu cầu liên lạc nhiều hơn, nếu là sms và call thì chắc phải 1trmột tháng. Thay vào đó mình mất có 300k cho hai máy. Với các bạn có người yêu mà nhắn tin sms thì cứ thấp thỏm lo không biết đến chưa, bao giờ đầu bên kia trả lời, nhưng khi có 3g chúng ta nhắn 1s sau đến nơi, và bên kia bắt đầu trả lời tức là sẽ chat đc với nhau nếu không ai quá bận rộn. Tốt đấy chứ. Phải có doanh thu cao thì nhà mạng mới có cơ hội đầu tư thêm và nâng cấp đường truyền không dây tốt đấy chứ. Giá thành tăng chưa chắc đã tốt, thúc đẩy xã hội bớt ì ạch. Sinh viên có thể đi làm thêm mà. Mình cũng phải đi làm thêm thời sinh viên đấy thôi. Dù sao giá tăng cũng sẽ kích thích chúng ta kiếm nhiều tiền hơn và hơn nữa. Dù sao nó cũng chẳng đáng là bao khi 3g tăng gấp đôi còn bạn kiếm thêm được mỗi tháng 1tr đồng.

pvmhien thích bài này.
  13. ngocnguyen

ngocnguyen Active Member

BB Model:
    9780
    "Thứ trưởng Bộ TT&TT Lê Nam Thắng cho rằng, giá cước 3G tại Việt Nam hiện thuộc loại rẻ nhất thế giới, trong khi chất lượng vẫn đáp ứng được gần hết nhu cầu của người dân." ^:)^

giá cả và chất lượng thường tỷ lệ thuận với nhau

14. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    thì mình chỉ bảo là 1 cách lý giải còn đúng hay không thì không biết mà. Thời buổi này ai cũng lo cho cái ví của mình trước chứ chưa nghĩ đến người khác đâu. Mình dùng bis pro giờ cũng khá dễ chịu. Mà hài cái là tháng này nó cộng dồn dung lượng tháng trc, giờ đang free 1G lận :v dùng mãi mà chả trừ j.

15. tuananhdepzaj

tuananhdepzaj Active Member

BB Model:
    Z10
    Tăng cước cũng phải tăng chất lượng đườg truyền + thêm chăm sóc khách hàng chứ 90% VN đã dc phủ sóng 3G nhưng chập chờn thí mồ @@ chán, nhất là cái ông vịt teo này :P

16. hpkhuong

hpkhuong Active Member

BB Model:
    7290-8900-9700-Z10.3
    Tớ đang dùng bis gói bbu của viettel, coi bộ mà ok hơn gói D-max của nó, tháng hết 60k-bis mà dung lượng tốc độ 3g lên tận 2,6GB, máy bb là edge nên tốc chẳng tốn bao nhiêu dung lượng cả. Khi cần lướt trên laptop thì tháo sim gắn vào cái d-com, chạy vèo vèo, nhanh kinh khủng.

17. rongtrang

rongtrang Member

BB Model:
    9900
    tiền nào của đấy thôi, tăng cũng được nhưng chất lượng phải đi cùng; chứ tăng mà giậm chân tại chỗ thì mình vẫn phải dùng mà

18. nthkmf

nthkmf Member

BB Model:
    8800
    Giống xăng thôi, tăng vẫn tăng, sài vẫn sài, than vẫn than...muôn đời luôn. Trừ phi có 1 công ty nào không phải nhà nước, được đầu tư cực mạnh từ nước ngoài, lúc này mặc may các công ty trong nước sẽ phải giảm giá thành để cạnh tranh! :)

19. nthkmf

nthkmf Member

BB Model:
    8800
    Khi làm ăn có tiền, không nói lý do nhưng khi lỗ lả, hay đại khái mún cái gì đó, ở đây là mún tăng gì, thì đưa ra lý do để mọi người thấy là "đáng thương" và cũng là có "cái cớ" để mà xin xỏ tăng giá. Tỏ ra đáng thương để đạt mục đích này nọ thấy nhiều rồi, từ Xăng, Điện, Nước...nhiều thứ :)

Bạn viết quá hay. Nhưng để có CÔNG BẰNG thì còn xa lắm bạn ơi. Có thể nói là muôn đời không có, ở Việt Nam này :)
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ quan điểm. Riêng về dùng mạng, hiện đang chuyển dần sang dùng Gmobile, ếch dùng 3G của mạng VTnữa.

lekhanhduy89 thích bài này.
  20. over01

over01 Member

Lên luôn 4G cho nhanh và luôn :)
    Đầu tư thì đầu tư cái gì nó mạnh hẳn đi. Chứ cắn đốp chát như kiểu giá xăng thế này thì đỡ sao được :D

Đang tải...