Leaked Android Runtime 10.2.0.105 được trích xuất từ OS 10.2.0.1581 cho BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hệ điều hành BB10' bắt đầu bởi petertinh, 8/9/13.

Chia sẻ trang này

1. mun0311

mun0311 Active Member

BB Model:
    8900
    đợi chờ là hạnh phúc :D chưa có tiền đú z10. từ từ đợi cho em nó chín thơm :P

2. nguyendathp

nguyendathp Member

BB Model:
    9900B + 9900W

Bạn nói đúng. Mình ko hiểu sâu về BB10 vì như đã nói ở trên mình chỉ trải nghiệm BB10 qua máy của bạn bè, sau khi dùng thử thì mình vẫn quyết định dùng BBos vì BB10 nó ko thuyết phục được mình.
    Nhưng mình ko chê trách bất cứ gì về BB10 vì mình hiểu BB10 là 1 nền tảng còn mới nên cần thời gian để pt. Mình chỉ ko thích cái cách mà BB đang làm với runtime.
    Đành rằng các apps cho BB10 còn thiếu nhưng liệu chữa cháy bằng runtime có hiệu quả ko.
    Tạo một môi trường ảo androi để chạy các ứng dụng ko chính thức được đc conver từ file apk sang liệu có phải là 1 giải pháp tốt ?
    Trc đây khi dùng playbook vì thiếu app nên mình cũng hay cài các file đc conver từ apk sang. Mới đàu thì ko sao như sau đó thì mình cảm thấy nó ko còn mươt mà như cũ và rất hay bị lỗi. mình cho rằng BB10 cũng vậy thôi. Liệu chiếc BB của bạn có còn hoạt động chơn chu sau 1 thời gian dài dùng như vậy. Và các apps dc conver đó đâu phải lúc nào cũng hoạt động tốt phải ko.
    Bạn nói đó là giai pháp để lôi kéo LTV vậy hiện tình hình có cải thiện hay ko vậy.
    Và cuối cùng cũng là quan trọng nhất liêu cá nhân bạn có muốn 1 chiếc BB như vậy ko...

mrcantona thích bài này.
  3. phuongnam72

phuongnam72 Well-Known Member

Đến giờ phút này mình thấy vẫn hoạt động "chơn chu"! :D
    Trong khi chờ các nhà phát triển quan tâm thì Android Runtime là một giải pháp hay. Nếu không, có lẽ mình giờ này mình đi đâu cũng phải cầm 2 đt mất (BB + Android) - Một cực hình! :-bd

vnbb thích bài này.
  4. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn vẫn "chưa bị lung lay" bởi rất nhiều comment của mọi người nhỉ :D

Bạn biết là kho ứng dụng thì chủ yếu do các bên thứ 3 họ viết chứ không phải do chính các hãng BlackBerry, Apple, Google xây dựng. Và các hãng này chỉ tạo điều kiện tốt nhất có thể để thu hút càng nhiều người viết app cho nền tảng của mình càng tốt. Còn chuyện Developers người ta có tham gia ngay hay không là một chuyện khác.

Và nếu bạn nghĩ BlackBerry đã không làm gì để thu hút Lập trình viên thì bạn là một người "chẳng biết gì" hoặc lười theo dõi thông tin. Không phải mình thích BB mà mình nói vậy, vì thực sự chưa một hãng nào làm mạnh và quyết liệt như BlackBerry để lôi kéo lập trình viên đâu. Bạn có thấy Apple, Google hay Microsoft làm như BlackBerry chưa?
    • Tổ chức BlackBerry Jam World Tour khắp nơi trên thế giới (trong đó có cả Việt Nam) để gặp gỡ, trao đổi với các lập trình viên, hướng dẫn họ công cụ lập trình ứng dụng cho BB10.
    • Tặng hàng chục nghìn chiếc BB10 Dev Alpha cho lập trình viên
    • Tổ chức các sự kiện Port-a-thon và thưởng tiền cho các lập trình viên tham gia
    • Đảm bảo doanh thu 10.000$ cho những ứng dụng đạt chất lượng
    • ... và nhiều sự kiện nữa. Cũng như hỗ trợ rất nhiều ngôn ngữ lập trình trên BB10, từ C, HTML5 ... đến Adobe Air.
    Họ đã làm rất tốt, đã lôi kéo được lượng tương đối lập trình viên, nhưng vẫn còn nhiều người họ vẫn chưa chuyển sang. Vì lý do gì thì chỉ họ mới biết, nhưng có thể do họ muốn chờ khi nào lượng người dùng BB10 thật nhiều.

Và BlackBerry phát triển Android runtime song hành cùng BB10, chứ không phải họ chỉ chăm chăm vào cái Android runtime mà không phát triển BB10.
    Cá nhân mình thích và nhiều người ở đây thích một chiếc BB như vậy. BlackBerry không thể viết các ứng dụng "nổi tiếng" trên các nền tảng khác cho BB10 được, không phải về kỹ thuật mà về vấn đề bản quyền bạn ah. Do vậy, trong khi chưa biết khi nào các ông kia họ chịu viết ứng dụng cho mình thì BlackBerry làm thêm 1 phương án "phòng thủ", xây dựng một cái runtime để người dùng của mình có thể nhanh chóng sử dụng các ứng dụng mà mình muốn.

Còn nếu ai không thích chạy ứng dụng Android trên BB10, không ai ép. Bạn có thể dùng BB10 và chỉ cài ứng dụng native, không ai bắt bạn phải cài ứng dụng Android.

HonVietBiz, phuongnam72thienvuong thích bài này.
  5. thienvuong

thienvuong Active Member

BB Model:
    Z10
    Mình cũng đã nói là người ta tiến hành song song 2 phương án Runtime và Native.
    Nhưng bạn ấy cứ nghĩ rằng BB chỉ tập trung phát triển Runtime^^.
    Có 1 vấn đề cần nói ở đây đó là : tại sao BB chọn android chứ ko phải IOS?
    - Bởi vì Android là 1 hệ mở, cho nên rất nhiều ltv có thể viết phần mềm trên nền tảng này được, càng ngày nó càng đồ sộ và BB sẽ ko bao h có thể đuổi kịp.
    BB là bảo mật nên nó ko thể " mở " được, và tất nhiên số lượng nó ko thể nhiều được...
    Có lẽ vì lý do đó nên BB nghĩ ra cách tạo thêm môi trường runtime với ý đồ" nhất tiễn hạ song điêu".
    P/S: Runtime mà ngon để các ứng dụng có thể chạy như GGmaps 7.1 thì cũng lợi hại lắm đó :D

HonVietBizphuongnam72 thích bài này
  6. lethong

lethong Active Member

Bạn có file apk các ứng dụng trên? Chia sẻ được chứ :)

Đang tải...