Leaked Android Runtime 10.2.0.105 được trích xuất từ OS 10.2.0.1581 cho BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hệ điều hành BB10' bắt đầu bởi petertinh, 8/9/13.

Chia sẻ trang này

1. chinhpha

chinhpha Member

Thích nhất câu cuối :)). Đau lòng nhưng sự thật đôi khi rất phũ phàng. Hy vọng BB qua được cơn bão này để mọi người còn đc dùng và trải nghiệm

2. losteru

losteru Active Member

BB Model:
    8700
    Ủng hộ câu sự trải nghiệm là quan trọng nhất!
    Nhưng có 1 sự thật phũ phàng là đa số những ai xài Android và ios luôn có ác cảm về BB là khó xài và nếu bạn đưa 1 cái BB ra để cho họ trải nghiệm và so sánh sự trải nghiệm với Android và ios thì sẽ thấy họ chẳng trải nghiệm được gì ngoài cái " khó xài ", "không biết xài","không hiểu gì hết", "sao vuốt vuốt nó giống iphone thế ","máy gì xấu thế",......
    Tóm lại mọi sự so sánh đều khập khiễng vì cảm nhận và trải nghiệm của 1 người luôn luôn là ý kiến chủ quan!
    1 chìa khoá xài được cho nhiều ổ khoá luôn luôn tốt, :))

3. nguyendathp

nguyendathp Member

BB Model:
    9900B + 9900W
    Dòng BB vẫn luôn kén ng dung. Nhưng cũng ko phải là tất cả đâu bạn ạ chính BB đang đẩy ng dung ra xa họ. Mình biết 1 bạn muốn trải nghiệm BB nên mua 9900 về dùng sau đó lại rao bán, ko phải vì ko biết dùng mà chán cai cam của con bold 9900 quá. Khi đọc đc thông tin này mình đã tự hỏi BB có bản nocam cho bản DN thì sao bản thương mại họ ko cho cái cam tốt hơn 1 tý. Những cái tường chừng nhỏ nhặt đó lai đang khiến BB mất điểm trong mắt ng dung đấy.
    Những ai dùng BB lâu thì ko noi. Nhưng những ng mới muốn thử trải nghiệm bb thì họi lại bị những nhược điểm ko đáng có của bb khiến họ quay sang chon ĐT khác.( tai mỹ có rất nhiều ng dung BB lâu năm đều chuyển sang ĐT khác vì sự chậm thay đổi của BB)

4. mr zenda

mr zenda Active Member

BB Model:
    Z10
    Em hỏi thật lòng các bác nhé, nếu BBworld có bán 1 cái native app và 1 cái android app với mục đích tương đương và đồng giá, so về chức năng thì cái android app nhỉnh hơn, nhưng so về độ mượt thì native app nhỉnh hơn. Độ mượt đại loại như: chạm 1 lần, hay 1 vuốt lần là dính ngay, ko bị responding, ko waiting, ko lag... Vậy các bác sẽ chọn cái nào?

Cầm trên tay con Z10, cũng khoe ngta là có viber đấy, có instagram đấy, có đủ thứ hết đấy... nhưng "Sao tao gọi Viber mày hoài ko đc vậy?" hay " Tao gửi viber nãy giờ rồi mà ko thấy trả lời..." Đó, biết trả lời sao? Chẳng lẽ.... "Ờ thì cái viber này chưa ổn định mày ạ." hay "Chắc mạng bị khùng..." Vẫn là những câu trả lời như thời em xài con BB OS6 vậy...

Native apps khác với android app chỗ đó đó. Mình hiểu và cũng đồng tình với bác nguyendathp. Mình cũng đang hơi bực bội với mấy cái android apps, vì đa số là độ mượt của android app chỉ còn khoảng 60-70% so với native apps.

Fan nhưng phải là fan bình tĩnh, biết tiếp thu, biết học hỏi từ fan khác. Mình cũng là 1 fan của BB, nhưng ở thời điểm hiện tại, việc BB cho ra đời 1 hệ điều hành theo mình là tuyệt cả về thẩm mỹ, cấu hình, hệ điều hành, thao tác... nhưng tại sao? Chúng tôi cần là Native apps, chứ không phải là Android apps... mà cũng ko hẳn là android apps, chỉ là android apps đc convert wa mà thôi, chứ nếu nói chính xác BB10 chạy đc Android app, thì file cài đặt lên BB10 phải là apk kìa, chứ ko phải là file bar.

Cái Android Runtime đối với em, nó chỉ là 1 cái giải pháp tạm thời thôi, vì nó cứ phải update hoài, từng chút, từng chút để chạy đc android app 1 cách mượt nhất (có thể). Cũng đã làm thao tác convert rồi, sao ko nhờ các bác dev viết lại mới luôn cho nó thành 1 cái native app hẳn hoi...

Ở đây e ko bàn đến vấn đề iOS, Android, BB10 tuổi gì, quan trọng là cách thức thôi... Thực sự là em đã hơi chán cái trò android runtime rồi.

neo8x8x, mrcantonanguyendathp thích bài này.
  5. nguyendathp

nguyendathp Member

BB Model:
    9900B + 9900W
    Cuối cùng cũng có ng hiểu mình muốn nói cái gì. tks bạn

6. newcommer

newcommer Well-Known Member

Mọi người đang rất bình tĩnh đấy chứ, nhưng bác có vẻ hơi mất bình tĩnh :D Ai cũng biết và cũng hiểu là Android runtime là giải pháp tạm thời, có ai coi đó là giải pháp mãi mãi đâu.

Mình xin phép bôi đỏ 1 câu của bác nhé, bác nói kỳ thật đấy. Bác không thấy BlackBerry đã phải tốn công tổ chức các BlackBerry Jam ở khắp mọi nơi, tặng máy Dev, Thưởng tiền ... cho họ mà cũng chưa lôi kéo được hết đấy. Vì một số người vẫn chờ phải có nhiều người dùng thì họ mới chịu viết app cho BB10 chứ không phải đơn giản như bác nghĩ đâu. :P

losterubbvnNews thích bài này
  7. losteru

losteru Active Member

BB Model:
    8700
    cái bạn cần là nhu cầu sử dụng, những app mà bạn muốn sử dụng, mục đích sử dụng...
    với 1 hdh mới ra đời thì điều bạn nói là hoàn toàn khồn tránh khỏi
    và nếu nhu cầu của bạn mà chiếc bb không thoả mãn được thì nên đổi cái khác vì tóm lại mua dt là để phục vụ bản thân mình chứ không phải mình phục vụ nó :)
    còn nếu đã trót yêu em nó thì cần phải chấp nhận khuyết điểm của em nó và...đợi em nó sửa những khuyết điểm đó và tất nhiên là phải cần thời gian :D

makeno_ntt, bbvnNewsphuongnam72 thích bài này.
  8. cafein

cafein Member

BB Model:
    Z30
    Bạn cứ coi việc đó bình thường thôi, thậm chí là có thể nghĩ rằng BB đang thiếu các ứng dụng android mà bạn cần. Cùng một vấn đề nhưng nhìn rộng ra bạn còn thấy ông Mac OS chạy .exe hay windows ầm ầm kia mà. Ở đây vấn đề là người dùng có thêm sự lựa chọn bạn ạ.

hoangthuanvnbb thích bài này
  9. mr zenda

mr zenda Active Member

BB Model:
    Z10
    Hehe, không biết bạn có nghĩ như mình ko... Nhiều khi người ta chỉ ko xài BB10 là vì đc người khác preview là ko có những ứng dụng mà mình cần 1 cách đàng hoàng và chính thức đó. Những điều bạn nói hoàn toàn đúng với mình, vì mình đã làm như vậy. Nhưng đến 1 thời điểm nào đó, ngta cảm thấy hơi bị thất vọng về những điều mà mình phải chấp nhận 1 khoảng thời gian dài, mà vẫn chưa thấy gì sáng sủa hơn. Còn chuyện đổi đt khác thì ngày nào còn BB, thì ngày đó mình còn dùng, vậy thôi.

10. mr zenda

mr zenda Active Member

BB Model:
    Z10

Em vd thế này, bác muốn quảng cáo đt BB10 đúng ko? Thì bác quảng cáo cái gì? Đâu phải chỉ quay mấy cảnh ngta cầm đt đi wa đi lại thôi rồi touch chứ.. À, phải quay cảnh ngta dùng những phần mềm mặc định của máy có gì đặc biệt hơn so với những phần mềm mặc định của các hệ điều hành khác? Xong... Ngoài các ứng dụng mặc định, thì sẽ còn những ứng dụng/game phổ biến mà các hệ điều hành khác đều có... Đại loại như, mày có cái này, tao cũng có... Game này tao cũng có nhé! Thế là đầy đủ phần tiếp thị quảng cáo. Người ta sẽ cảm thấy nó đầy đủ hơn, hoàn chỉnh hơn là chỉ tự quảng cáo những thế mạnh của mình
    Mình hiểu công việc họ đang làm chứ.. Mình thì thấy, người dùng đang đợi các bác dev tung ra những native app đó chứ.. Đâu cần phải đợi thật nhiều người dùng... Mấu chốt là cách làm việc giữa BB và các dev có vấn đề gì đó chưa đủ thuyết phục... Mà BB10 ra cách đây cũng khoảng nửa năm rồi, khoảng thời gian đủ dài để các bác BB thực hiện lời hứa của mình chứ...

11. beoandlun

beoandlun Active Member

BB Model:
    8820
    Em thấy các bác bị nhiễm tinhte quá nhiều rồi! =))
    Hệ điều hành khác nhau, ra đời thời điểm khác nhau, đặc điểm khác nhau hoàn toàn thì làm sao so sánh được?
    Chiếc điện thoại BlackBerry làm được gì cho bạn? Mang lại cho bạn những gì?
    IOS và cả Android đều nhiều apps thật đấy, đẹp thật đấy! Nhưng công nghệ thì sẽ không bao giờ dừng lại. Cần có thêm thời gian. :)

12. thienvuong

thienvuong Active Member

BB Model:
    Z10
    Bạn nguyendathp quả nhiên là chưa hiểu về BB10, và đang ngồi phán về BB10.
    Nếu xét về ứng dụng cơ bản từ nhà sx? BB10 ko thua kém IOS và Android.
    Còn ứng dụng bên thứ 3 thì thua kém khá nhiều vì là môi trường mới : họ đang đi tắt bằng cách phát triển android runtime đồng thời lôi kéo LTV phát triển ứng dụng Native.
    Hiển nhiên số lượng người dùng sẽ lôi kéo ltv phát triển ứng dụng: BB10 khá tốt nhưng chưa vượt trội so với IOS, android đồng thời giá cả chính hãng cao dẫn đến kén người dùng. ( cái này là lỗi của BB)^^
    P/S: mình mua IP bởi nó đẹp, cấu tạo phần cứng tốt, nhiều ứng dụng. Và thêm 1 điểm cộng nữa là với apple hình như những model vẫn luôn được cập nhật OS mới nhất chứ ko phân biệt đối xử như BB và android....

13. rockman

rockman Active Member

BB Model:
    Z10-Q10 -Q5-99
    Các bác nói dông dài em đọc nhức não quá hehe :">

14. VinhHotMit

VinhHotMit Active Member

BB Model:
    9860 - PB - Z10
    Các app Andrroid chạy mượt mà hơn nhiều rồi, load rất nhanh.
    VD: Candy Crush, ZingTV, HDViet, Nhaccuatui, Gôgle Máps, GG Earth, GG Street, Speedtesst, FB 3.6.1, Zalo 1.1.7, Viber 3.1.1.5, Haivl 2.0, Top Eleven, Temple Run 2 Subway Surf, Plants & Zombies HD, Garden Rescue.... còn nhiều app lắm
    Nói chung là AD runtime này cải thiện tốt hiệu suất

lethong, petertinhvnbb thích bài này.
  15. S.Duc

S.Duc Active Member

BB Model:
    9900
    Bạn có thể cho mình xin file HDViet chạy được không? Mình đã từng tải bản mới nhất là 2.0.7 để convert nhưng lại xem film không có hình ảnh, không biết bạn thì sao?

Sent from my Z10 using Tapatalk 2

16. VinhHotMit

VinhHotMit Active Member

BB Model:
    9860 - PB - Z10
    HDvỉe mình chỉ có file apk thôi nhé vì mình xài debug token. Chút nữa mình gửi cho

17. S.Duc

S.Duc Active Member

BB Model:
    9900
    Mình cũng xài debug token nhưng lại xem film không có hình ảnh, cho mình xin thử file apk HDViet của bạn để thử nhé. :D

Sent from my Z10 using Tapatalk 2

18. VinhHotMit

VinhHotMit Active Member

BB Model:
    9860 - PB - Z10
    S.Duc thích bài này.
  19. mun0311

mun0311 Active Member

BB Model:
    8900
    bác nào chuyển thử asphalt8 qua coi có đua được không :D

20. VinhHotMit

VinhHotMit Active Member

BB Model:
    9860 - PB - Z10
    Có thể chuyển cái app nhưng cáí data thì chép vào nó không nhận được, treo ở màn hình logo.

mun0311 thích bài này.
Đang tải...