A-GPS vs GPS - So sánh A-GPS với GPS

Thảo luận trong 'Tin tức công nghệ khác' bắt đầu bởi vnbb, 14/6/11.

Chia sẻ trang này

1. izal

izal Well-Known Member

BB Model:
    6S Z30
    Hi bác.

Em đang đinh reply, google map là 1 trường hợp đặc biệt, vì nó nắm giữ toàn bộ thông tin tọa độ của trái đất nên nó có thể tính toán ra được vị trí của mình. Em ở công ty cắm dây chứ không dùng wifi mà thằng google nó vẫn dò được vị trí cơ mà.

2. izal

izal Well-Known Member

BB Model:
    6S Z30
    Em dùng BB, tắt mạng, bật wifi, bật google map lên được tầm 10s thì nó đòi phải bật mạng lên rồi exit.

3. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Google Maps của BB cũ quá rồi nên chắc chưa hỗ trợ :D

Và Google Maps không phải là cái gì "đặc biệt", cái đặc biệt là kho dữ liệu vô giá của Google. Và rất may là Google nó cung cấp API để các nhà phát triển ứng dụng khác có thể khai thác tính năng đó của Google để phục vụ cho ứng dụng của mình. Và bạn đã hiểu, nếu ứng dụng nào khai thác tính năng này thì ứng dụng đó có thể xác định tọa độ dựa vào các điểm kết nối wifi.

4. izal

izal Well-Known Member

BB Model:
    6S Z30
    Google thu thập thông tin về hospot của người dùng mỗi khi mình truy cập vào các ứng dụng của google, từ đó nó có thể biết được vị trí tương đối giữa các hospot và thông qua hệ thống dữ liệu nó sẽ cho ra toạ độ, vậy thì nó chỉ có thể tính toán được toạ độ khi bác đang ở một nơi có nhiều hostpot. Nếu bác ở nơi chỉ có mỗi sóng wifi của bác, đi trên đường hoặc về nông thôn, hay lên rừng núi thì nó phải cần GPS thôi.

Bác vnbb thấy thế nào?

vnbb thích bài này.
  5. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Đúng rồi bạn, trước tiên nó phải dựa vào các yếu tố khác để xác định tọa độ của điểm phát sóng wifi đó. Còn nó dựa vào những yếu tố nào thì chỉ có Google nó biết chứ anh em mình chắc không biết, chỉ có thể đoán mò thôi :D

6. micky2906

micky2906 Active Member

BB Model:
    BlackBerry Z30
    vnbb izal: Xem ra con 4S kém con 8820 trước của mình phần này rồi. Con 8820 chỉ 1 hostpot thôi nó xác định dc vị trí sai số 30m. Thanks 2 huynh nhé

7. manhhungpleiku

manhhungpleiku New Member

BB Model:
    8800
    vậy trên 8700 được gọi là gì, vẫn định vị bằng google map đc sai số khoảng 20m

Đang tải...