2 BBM và 1 Blackberry ID.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi bitis06, 28/5/14.

Chia sẻ trang này

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. bitis06 Well-Known Member
    BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.

Số bài viết:
    1.287
    Do dạo này Blackberry hạ giá phổ cập nên việc AE có 2 tay 2 máy BB là rất nhiều.Nhưng lại có 1 bất cập là phần mềm làm nên tên tuổi của Blackberry là BBM lại có chút vấn đề bất tiện về ID.( Riêng android và IOs thì cũng được cấp mã PIN cho dù không có Blackberry ID)
    Vậy các bác cho ý kiến và kinh nghiệm về ID Blackberry theo trường hợp sau giúp e nhé:
    1.Bây giờ mình có 2 máy BB, dùng 1 tài khoản ID Blackberry (ví dụ TK A) để setup và cài các phần mềm đã mua trả phí trên BB World, cái này thì OK đơn giản ngon nghẻ.
    2. Nhưng vì BBM là mã PIN đi theo máy, nên 1 tài khoản ID Blackberry chỉ dùng được duy nhất BBM của 1 máy. (Nó cho chuyển qua chuyển lại, nhưng 1 tài khoản đồng thời chỉ cho đăng ký BBM 1 máy)
    3.Việc đăng ký thêm ID Blackberry (ví dụ TK B) thì quá đơn giản để có thêm 1 tài khoản, nhưng vấn đề là ID đó lại không có các phần mềm đã trả phí đã mua, nếu muốn có thì lại phải mua lại.
    Vì khi thoát ID Blackberry(A) đã đăng nhập trên máy để đăng nhập ID Blackberry (B) thì coi như máy lại reset Vậy làm cách nào để dùng được:
    -BBM trên cả 2 máy , với chỉ 1 ID Blackberry (A), hoặc dùng :
    -BBM cả trên 2 máy , với 2 ID Blackberry (AB) và vẫn cài đủ được phần mềm đã trả phí trên TK A ?
    Thanks all.

Tags:
  2. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

Cách 1 là không được vì đó là security polocy của bbm

Cách 2 thì không rõ :D

3. hmg

hmg Active Member

BB Model:
    blackberry passport
    Đang dùng 1id trên 2máy z10 và 99 đây bạn. Lúc vào bbm trên máy nào thì bbm sẽ restore lên máy đó. Và tin nhắn bbm cho cả 2 pin của tôi pin thì đều nhận được vì hình như bbm nó nhânj theo id đã đăng kí thôi

Sent from my Z10 using Tapatalk

bitis06 thích bài này.
  4. bitis06

bitis06 Well-Known Member

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Cách này là dùng 1 ID để cài, nhưng đồng thời chỉ được 1 BBM hoạt động. Cái muốn là cả 2 BBM cùng hoạt động độc lập cơ bác à.

From Z.

5. Joe Nguyen Z10

Joe Nguyen Z10 Member

BB Model:
    z10
    Sử dụng bb id dùng 1bbm được chứ. Mình đang dùng. Chỉ việc xác nhận chuyển đổi BBM thôi.

6. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn hiểu chưa đúng về vấn đề BlackBerry ID thì phải. Sao lại nói "Riêng android và IOs thì cũng được cấp mã PIN cho dù không có Blackberry ID"? Nếu bạn dùng BBM trên iPhone hay Android, bạn bắt buộc phải tạo 1 BlackBerry ID để đăng nhập. BlackBerry ID không phải là định danh của thiết bị BlackBerry, mà nó là định danh của người dùng Dịch vụ của BlackBerry.

Bạn có thể dùng BlackBerry ID để đăng nhập trên máy tính nữa mà (login vào BlackBerry Link, vào các trang web dịch vụ của BlackBerry như: BlackBerry Protect, BlackBerry World, Beta Zone...). BlackBerry ID nó cũng giống như tài khoản Facebook của bạn thôi, bạn có thể vào Facebook ở rất nhiều thiết bị khác nhau, nhưng tất cả đều chung nội dung chứ làm gì có chuyện "hoạt động độc lập".

BBM nó dùng BlackBerry ID, chứ cái mã PIN chẳng quan trọng lắm. Nó chỉ là cái mã để bạn có thể thể chia sẻ mà không sợ (e ngại) lộ thông tin cá nhân mà thôi. Mã PIN chỉ mang tính thời điểm, lúc bạn chia sẻ, lúc bạn (được) Invite. Còn trong cả vòng đời dùng BBM nói riêng hay các Dịch vụ của BlackBerry nói chung là cái BlackBerry ID của bạn.

bitis06, blackcat1412nguyenmanhlinh24 thích bài này.
  7. bitis06

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Vấn đề nan giải ở chỗ :
    1. ID Blackberry thường chỉ cần 1 cái, mua bán trong BBW sẽ lưu ở đó, backup, setup.... cũng nằm ở đó.
    2. Việc có 2 hay nhiều máy BBM cũng giống như ta có 2 hay nhiều số thuê bao. Số dùng để chát, tán gẫu......, số dùng để công việc....!Hai hay nhiều số này sẽ không ảnh hưởng hay liên quan đến nhau.
    3.Mỗi lần thoát ID trên máy đồng nghĩa với việc wipe máy, sẽ mất các PM đã cài <Android hay IOs thoát tài khoản (ID) thì không bị xóa các PM đã cài đó nên các bác có thể mượn, xin, hay đổi TK (ID) để cài đặt thêm các PM khác mà không bị mất các PM hiện có.>
    Vậy nên mình muốn cả 2 máy đều được cài các pm đã mua của 1 ID, (cái này OK rồi ), nhưng vẫn muốn có 2 số BBM độc lập và cùng hoạt động. Chứ hiện nay muốn có 2 số BBM cùng hoạt động độc lập song song thì lại phải cài trên 1 ID khác.
    Cách để có được yêu cầu trên thì dùng 2 ID độc lập, cài PM bằng file .bar, mà file .bar của các PM trả phí thì chưa có nhiều ! Mặc dù PM đó ta đã mua trên 1 ID, chẳng lẽ lại mua lại trên ID khác?
    Các bác nào có cao kiến gì xin tiếp tục thảo luận giúp e ợ.
    Thanks all.

8. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Đó là chuyện đương nhiên, nan giải cái gì chứ. Bạn bỏ tiền mua phần mềm là chỉ mua 1 bản thôi, nên về lý là bạn chỉ được dùng duy nhất trên một thiết bị. Chẳng có gì phải bàn cãi nữa.

Thế nên cách bạn trình bày dạng kêu than như vậy nghe nó kỳ kỳ. Nếu bạn hỏi theo cách "có tips/trick nào dùng lậu apps đã mua cho nhiều người không?" thì nó còn dễ nghe hơn

bitis06 thích bài này.
  9. bitis06

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Haizz!
    Kêu than? Kỳ kỳ? Dễ nghe....Có thể văn e kém, không sáng không hay bằng của bác, bác ợ!Vậy đội ơn bác đã chỉ bảo cho e! Chứ e thì càng đi học, e lại thấy mình càng ngu mới lạ bác ạ!
    Còn theo ý bác, e phải sửa cụ thể như thế nào để bác dễ nghe hơn ạ?
    E thấy e chẳng biết đăng bài dạng này vào đâu nên e đăng vào "Hỏi đáp, chia sẻ, hướng dẫn", nếu không đúng chỗ thì e sorry FR và đội ơn mưa móc của bác di chuyển giúp e vào mục thích hợp ạ. E xin cảm ơn.
    E cũng hỏi cụ Gấu gờ về vấn đề này, dưng mà có ít thông tin quá nên mạo muội đăng bài này để hỏi, trước là cho e, sau là cho người khác cũng muốn sử dụng như vậy. Dù sao cũng cảm ơn bác đã bớt chút thời gian vàng ngọc để cho e mấy chữ ạ! Vì vấn đề dùng 2 máy BB hiện nay theo con mắt kém cỏi của e thì cũng thấy nhiều người dùng ạ.
    Thanks all.

10. ntson

ntson Active Member

BB Model:
    Full + PB16Gig
    Mấy bản OS mới không cho backup lại app đã mua đâu bác ạ. Vậy nên bác chỉ có chọn giữa việc 2 máy có full phần mềm bác đã mua nhưng chỉ 1 máy dùng được BBM, hoặc tạo ra thêm một BBID để dùng BBM vào mục đích khác (của bác)

Phần bôi đen của bác, đúng là ta có thể có 1 hay nhiều số thuê bao (em hiểu là thuê bao điện thoại hay số điện thoại) để phục vụ những mục đích riêng, nhưng những số thuê bao đó ko được cùng 1 số.
    Ví dụ:
    số abc: là số công việc thì bác ko thể nhân bản số đó để cho vào 1 máy khác để dùng với mục đích gia đình bạn bè được. Nếu số abc bác dùng với mục đích công việc, thì bác bắt buộc phải dùng một số khác số abc cho mục đích gia đình.
    BBM cũng vậy thôi, BBM ăn với BBID chứ không nhất thiết là phải ăn với PIN, vì bác đổi máy khác mà nhập BBID vào thì nó tự sync lại contact của bác. BBID là tài khoản bác đăng ký dịch vụ với Blackberry (phần này bác vnbb đã nói bên trên).

Bác Google, Bing, Ask... hay bất kỳ công cụ tìm kiếm nào cũng không thể giải quyết cho bác được, vì đơn giản đây là TOS của Blackberry rồi.

bitis06 thích bài này.
  11. bitis06

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Vậy là cách đơn giản như bác vnbb nói là "dùng lậu apps đã mua" :rolleyes: sẽ khắc phục được các bác nhỉ?

SENT FROM Q

12. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Chung qui lại cũng chỉ là cách dùng chùa ứng dụng :D
    Và với BlackBerry không làm được điều đó bạn à.
    Có thể với bạn điều đó khó chịu nhưng với mình thì không ảnh hưởng gì cả.

Sent from my Z30 using Tapatalk

bitis06 thích bài này.
  13. bitis06

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Cũng không hẳn đâu bác, BBID ko giới hạn cài trên bao nhiêu máy, cũng như TK của Táo hay Roi! Nhưng BBID khi đăng xuất là wipe máy, còn Táo và Roi thì đăng xuất mà ko xoá ko bị xoá các PM cài theo TK đó, đăng nhập được tiếp TK khác và lại cài được PM khác.
    Các bác cứ quan điểm là dùng chùa hay ké PM, e thì nghĩ khác.
    ID của e, e cài vào các máy của e, máy e dùng, pm trong ID đó e mua trả phí, và theo các bác bảo là e dùng lậu? BlackBerry cho phép dùng như vậy đấy ạ, có chăng là duy nhất cái BBM thui ợ! Còn BBID thì e thấy ít người dùng của ng khác, mà cũng chẳng có ai cho mượn mà dùng vì nó thuộc phạm trù riêng tư, cũng như chẳng ai mượn và dùng chung TK email cả!
    Nếu có mượn cài được PM thì lại mất cái BBM như trường hợp e hỏi! Được cái Lọ thì lại mất cái Chai! Hihi.

SENT FROM Q

14. petertinh

petertinh Đời bể dâu, ai biết sao ngày mai!

BB Model:
    Passport
    Tui ước BlackBerry vô đọc bài này của bạn rồi lock cái ID của bạn cho rồi. Một khi bạn đã suy nghĩ 1 ID dùng cho 2 máy thì trong tiềm thức của bạn cũng đã nghĩ tới 1 ID có thể dùng trên 3 máy (?)

Mình cũng đã từng 2 máy nhưng 2 ID và tất cả các ứng dụng trên 2 máy đều khác nhau. Máy này có thì máy kia không.

chuotgaobitis06 thích bài này
  15. bitis06

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Ước ao, khát khao thì nó cũng là trong tiềm thức như cách hiểu của Bác nên cái đó mình cũng dám bàn tới. Mà ước ao khát khao thì ai mà cấm được ạ! Biết đâu ước ao, khát khao trong tiềm thức của Bác lại có nhìu cái......khó nói thì sao :))=)), Bác nhỉ? Nên e không dám lạm bàn và ý kiến về vấn đề này của cá nhân Bác hay người khác ạ! :-h

E đọc đoạn : Một khi bạn đã suy nghĩ 1 ID dùng cho 2 máy thì trong tiềm thức của bạn cũng đã nghĩ tới 1 ID có thể dùng trên 3 máy (?) của Bác e lại nghĩ đến câu chuyện ngày xưa được đọc hồi còn nhỏ,xin mạn phép kể lại hầu các Bác cho vui, giải trí 1 tẹo ạ. :D:D:D
    Đại loại là thời cấm nấu rượu lậu ngày xưa, khi Quan đi kiểm tra, thấy trong nhà nọ có cái bong bóng lợn( thời đó hay dùng để đựng rượu ) và bộ ruột gà để nấu rượu, Quan liền bắt người về để xét xử tội nấu rượu. Khi ra công đường, Quan lập luận với bằng chứng là trong nhà có đồ, công cụ để phục vụ nấu rượu.Người dân kia liền hỏi Quan : Vậy con buộc tội Quan với tội danh hiếp dâm có được không? Quan hỏi bằng chứng đâu? Người dân liền kêu Quan tụt quần ra, và chỉ tay vào của quý của Quan và nói rằng : Đây, công cụ, dụng cụ hiếp dâm đây ạ! :eek: :))
    Cũng như Quan thấy trong nhà con có có bong bóng, ruột gà mà Quan đã quy kết chụp mũ con tội nấu rượu, vậy trên người Quan lúc nào cũng có công cụ hiếp dâm sẵn sàng, có buộc tội đó được không?

Quay lại vấn đề 2 BBM, mình cũng chỉ muốn làm cách nào đó hợp pháp, hợp lệ ( hay lậu)... để tối ưu hóa những cái điều kiện của mình đang sẵn có và để nó phục vụ lại mình nên có topic dạng như thế này.
    Cá nhân mình cũng đang phải dùng 2 BBID, nhưng thật ra chỉ muốn dùng 1 BBID cho tiện quản lý và đơn giản hơn thui!
    Thanks all.

16. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Lớn rồi mà phản ứng như trẻ con thế bạn :D Mình biết kiểu gì bạn cũng phản ứng, vì mình đã nói và động chạm đến 1 sự thật, mà sự thật thì hay mất lòng. Đó là tâm lý "dùng lậu", "dùng chùa" nó đã ăn vào tiềm thức của dân ta mất rồi.

Nên bạn cứ nói thẳng vấn đề đó ra đi, chẳng ai chê trách cả, đằng này bạn lại lòng vòng BBM với BBID làm gì, cuối cùng vẫn chỉ chốt lại là muốn dùng app cho nhiều máy thôi mà, chứ BBM bạn vẫn muốn riêng biệt chứ có muốn chung đâu.

Quay lại vấn đề ứng dụng, xin lỗi bạn là mình lại phải nói thêm 1 sự thật nữa. Bạn mua ứng dụng, BB World bán cho bạn, và có điều khoản nào quy định (hay cho phép) bạn có thể mua 1 bản mà được dùng đồng thời trên nhiều máy không?

Và bạn đừng lấy iOS hay Android ra để làm dẫn chứng, vì cái đó chỉ là do cơ chế quản lý nó kém nên vậy thôi. Sự thật vẫn cứ là sự thật, không thể lấy nhiều cái sai để bao biện cho cái không đúng của mình. Phải công bằng mà nói BlackBerry đã làm đúng, làm tốt vai trò của mình. Họ bảo vệ được quyền lợi chính đáng cho các Developers. Nếu bạn là một Developers, là một người bán ứng dụng trên các kho ứng dụng BlackBerry Workd, Apple AppStore hay Google Play, bạn sẽ thấy ở đâu yên tâm hơn về quyền lợi chính đáng của mình?

Tóm lại, là một người dùng thông thường ở VN, như bạn, như mình, hầu như ai cũng muốn dùng lậu. Nhưng không có nghĩa là tìm mọi cách để dùng lậu, bất chấp tất cả để dùng lậu. Có cơ hội thì ta dùng, còn không thì thôi, không lăn tăn :D

Các bạn quan tâm đến "dùng lậu" trên BB10 bằng cách cài file bar thì có thể tham khảo thêm topic này => hỏi cách trích file bar từ Z30 ra PC

chuotgaopetertinh thích bài này
  17. bitis06

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    E cũng biết mình đang làm gì và đang ở chỗ nào mà bác! :D
    Mình không dám lấy ý kiến cá nhân của mình để đánh giá cả cộng đồng như Bác đâu ạ! ;)
    Cái bác nói muốn dùng lậu hay chùa thì không cứ ở VN, người tiêu dùng nào cũng muốn được free để khỏi mất $ thôi bác ạ!
    Cơ quản lý của android và IOs kém như bác nói thì chưa chắc đâu bác! Cái đó có thể do chính sách thôi .HĐH nào cũng có cách và chính sách bảo vệ, thu hút và khuyến khích các Dev của mình. ( Mình thích dùng BB, chứ không phải là fan hay until của BB cũng như các HĐH khác, cái nào phục vụ đáp ứng được đa số nhu cầu mình hơn, làm mình thích thú là mình dùng.)
    Còn để khỏi lòng vòng như bác nói thì e lập cái topic hỏi đáp này làm giề đâu! Sang thẳng chỗ xin file bar PM để cài luôn và ngay cho nhanh, mà như vậy thì lại vẫn là lối đi cũ. Ai cũng đi con đường cũ thì biết bao giờ mới có con đường mới ạ? Có nên chăng chấp nhận làm theo cách cũ, và cứ đợi ai đó nghĩ ra cách mới thì ta lại xời sẵn bác nhỉ? Có khi lại hay, đỡ bị gạch đá,đụng chạm đến ai.Hi hi.:)):)):))(theo các cụ ngày xưa có câu: ngu si hưởng thái bình ý ạ)
    E thấy có vẻ vấn đề đang bị đi quá xa so với mục đích topic của mình. ;)
    E xin phép không dám tranh luận vấn đề này nữa ợ. [-X.:((:((:((, quay đi tìm cách cài file .bar cho nhanh. ;) và quay ra hóng 10.3 cho thỏa cái đam mê! :D.
    Thân ái và quyết thắng! :)

18. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Uh, tranh luận với một người thích lòng vòng như bạn mệt lắm, thôi dừng lại nhé :D

bitis06chuotgao thích bài này
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
Đang tải...